Sức mạnh của lòng dân, sức mạnh của niềm tin là điều mà bất kỳ ai cũng đều cảm nhận được khi nhìn những giọt nước mắt đã rơi, những việc đã làm thay cho những cảm xúc khó nói nên lời; khi dõi theo dòng người từ khắp mọi miền đất nước đã chờ đợi nhiều tiếng đồng hồ để được thắp nén tâm nhang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng; khi nhìn đồng bào các dân tộc trên địa bàn tỉnh không quản ngại gió mưa, sắp xếp việc đồng, việc rẫy tập trung ở các nhà rông của làng để cùng nhau cúi đầu tưởng niệm và đánh bài chiêng, trống thành kính tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sau khi liệt sĩ Phạm Ngọc Hải hi sinh nơi dòng sông Thanh khi đang làm nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19 tại Đồn Biên phòng Sông Thanh tháng 10/2020 (xã Đăk Plô, huyện Đăk Glei), ước mơ xây dựng căn nhà khang trang cho vợ con của anh đã được đồng đội, các mạnh thường quân chung tay thực hiện.
Tối 24/ 7, tại Nghĩa trang Liệt sĩ tỉnh, rất đông đoàn viên thanh niên của các khối cơ quan hành chính, công an, quân sự, doanh nghiệp, trường học... trên địa bàn tỉnh đã tham dự Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Ngày 23/7, tại Hội nghị tri ân người có công với cách mạng năm 2024, Thủ tướng Phạm Minh Chính phát biểu: Với trách nhiệm lớn lao và nghĩa tình sâu nặng, Đảng, Nhà nước và nhân dân ta nguyện tiếp tục chăm lo chu đáo để xoa dịu nỗi đau, thấm giọt nước mắt, làm vơi đi nỗi nhớ; để đời sống vật chất, tinh thần của người có công tốt đẹp hơn.
Với tấm lòng tri ân, khắc sâu đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, các cấp chính quyền, mỗi người dân trên địa bàn huyện Sa Thầy luôn nỗ lực, chung sức chăm lo cho các thương binh, bệnh binh, gia đình có công với cách mạng có cuộc sống đầy đủ về vật chất và tinh thần.
Hướng đến 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), tuổi trẻ tỉnh nhà tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa nêu cao tinh thần “Đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn”. Đây là dịp để thế hệ trẻ bày tỏ lòng thành kính, biết ơn sâu sắc đối với của các anh hùng, liệt sĩ đã hy sinh để bảo vệ nền độc lập, thống nhất đất nước.
Nhân Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), sáng 26/7, Huyện ủy- HĐND- UBND- UBMTTQ Việt Nam huyện Đăk Tô tổ chức dâng hoa, viếng Nghĩa trang Liệt sĩ huyện Đăk Tô và Tượng đài Chiến thắng Đăk Tô- Tân Cảnh.
Chiều 26/7, tại trụ sở Đảng ủy Khối cơ quan và doanh nghiệp tỉnh, Đoàn Khối cơ quan và doanh nghiệp tỉnh tổ chức theo dõi Chương trình tường thuật trực tiếp Lễ truy điệu đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Phát huy truyền thống “Uống nước nhớ nguồn”, cấp ủy, chính quyền các cấp trên địa bàn huyện Ngọc Hồi luôn quan tâm thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa, qua đó thể hiện tình cảm, lòng tri ân đối với các đối tượng chính sách, người có công với cách mạng.
Những năm qua, các cấp, các ngành, địa phương trên địa bàn tỉnh luôn quan tâm thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa và tạo mọi điều kiện hỗ trợ, giúp đỡ các thương bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công nâng cao đời sống.
Sáng 26/7, mặc dù trời mưa nhưng bà con nhân dân ở 86/86 thôn làng đồng bào Xơ Đăng thuộc huyện Tu Mơ Rông vẫn tề tựu về nhà rông của thôn để tổ chức tưởng nhớ, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Được sự giới thiệu của lãnh đạo Công ty 732 (Binh đoàn 15), chúng tôi đã có cuộc gặp gỡ, trò chuyện với 2 nữ thợ giỏi khai thác mủ cao su là chị Trần Thị Hằng - đội 6 và chị Phạm Thị Hải - đội 7. Cả 2 đều được Công ty tặng giấy khen vì có thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong 5 năm qua.
Thời gian qua, phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” (gọi tắt là Phong trào) trên địa bàn huyện Kon Rẫy đã đạt nhiều kết quả tích cực, từ đó làm phong phú đời sống văn hóa tinh thần cho người dân ở địa phương, tạo nên sức mạnh nội sinh trong cộng đồng, góp phần vào quá trình phát triển hiệu quả kinh tế- xã hội trên địa bàn.
Hơn 20 năm trôi qua, tôi vẫn nhớ như in những ngày được đến thăm, phụ giúp Mẹ Việt Nam Anh hùng Y HMỗi ở thôn Lâm Tùng, xã Ia Chim, thành phố Kon Tum. Ngày ấy, dưới sự hướng dẫn của cô tổng phụ trách đội, những đội viên chúng tôi đã làm được nhiều phần việc có ý nghĩa thiết thực.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.